Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Hoạt chất: Paracetamol: 80mg
  • Tá dược vừa đủ: 1 viên

Công dụng (Chỉ định)

  • Efferalgan 80mg dùng để hỗ trợ cải thiện triệu chứng cúm, sốt, đau đầu, đau răng và nhức mỏi cơ cho trẻ từ 6-20kg.

Liều lượng

  • Dùng đường uống.
  • Đổ gói thuốc vào cốc pha với nước, sữa, nước hoa quả.
  • Hòa tan hoàn toàn và uống ngay.

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Không dùng thuốc Efferalgan 80mg cho bệnh nhân bị mẫn cảm với paracetamol hoặc bất kỳ tá dược nào của thuốc.
  • Không dùng cho các bệnh nhân bị thiếu hụt G6PD
  • Không dùng cho bệnh nhân bị suy gan hoặc có bệnh gan đang trong giai đoạn tiến triển.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

  • Tác dụng phụ hiếm: Ngứa, táo bón, buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ và kích động. Có thể gây ra các phản ứng phụ ở dạ dày – ruột với liều cao.Có khả năng gây tổn thương gan, ngay cả ở liều lượng khuyến cáo.
  • Nguy cơ tăng lên khi bạn dùng liều cao hơn, khoảng cách giữa các liều ngắn hơn, đặc biệt đối với những bệnh nhân uống rượu 3 lần trở lên mỗi ngày hoặc khi dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol hoặc acetaminophen cũng như những bệnh nhân có bệnh gan từ trước

Tương tác thuốc

  • Tránh uống rượu khi sử dụng thuốc
  • Các loại thuốc chống đông máu

Lưu ý và thận trọng

  • Cần lưu ý về hàm lượng muối đối với những bệnh nhân đang thực hiện chế độ ăn giảm muối vì trong thuốc có chứa 66mg Natri.
  • Cần thận trọng khi sử dụng cho các bệnh nhân bị suy gan, suy thận.
  • Không dùng paracetamol để điều trị hạ sốt kéo dài quá 3 ngày, điều trị giảm đau quá 5 ngày đối với trẻ em trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
  • Để tránh xảy ra tình trạng tương tác thuốc, người bệnh cần trao đổi với bác sĩ về tất cả các loại thuốc đang dùng, bao gồm cả thực phẩm chức năng và các loại thảo dược để được hướng dẫn.
  • Không sử dụng chung Efferalgan với các loại thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Trường hợp bệnh nhân bị quá liều có thể gây ngộ độc như nôn, đổ mồ hôi, khó chịu, da tái… cần đưa ngay đến các cơ sở y tế để được xử lý kịp thời.
  • Tuyệt đối không dùng gấp đôi liều nếu bị quên hoặc rút ngắn thời gian sử dụng giữa các liều dưới 4 giờ.

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Thuốc bột giảm đau hạ sốt BMS Efferalgan 80 12 gói

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy