Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Paracetamol: 500mg
  • Dextromethorphan hydrobromid: 15mg
  • Loratadin: 5mg
  • Tá dược vừa đủ 1 viên (Tinh bột biến tính, silic dioxyd, talc, povidon K90, magnesi stearat, green lake): 1 viên

Công dụng (Chỉ định)

  • Chỉ định để điều trị các triệu chứng của cảm cúm như ho, sốt, nhức đầu, đau nhức bắp thịt, nhức xương khớp, kết hợp với nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, mẫn ngứa.

Liều lượng

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên, nếu cần uống thêm 1 viên buổi trưa và 1 viên buổi chiều. Uống cách nhau ít nhất 4 giờ.
  • Người cao tuổi (trên 65): chỉ dùng thuốc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.
  • Trong trường hợp suy thận nặng (thanh thải creatinin < 10 ml/phút) thì khoảng cách giữa các lần dùng uống thuốc phải dài hơn (8 giờ).

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Người bệnh suy hô hấp.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của công thức.
  • Đang dùng hoặc đã dùng thuốc ức chế monoamin oxidase từ 2 tuần trước trở lại.
  • Bệnh gan nặng hoặc thiểu năng tế bào gan.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose- 6 – phosphat dehydrogenase
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

  • Tác dụng phụ của paracetamol gồm ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu và viêm tụy, thường đều nhẹ, mặc dù các phản ứng huyết học như giảm tiểu cầu, giảm huyết cầu toàn thể, giảm bạch cầu trung tính và chứng mất bạch cầu hạt đã được báo cáo. Phản ứng quá mẫn như nổi mề đay, khó thở, hạ huyết áp đã có xảy ra ở người lớn và trẻ em.
  • Dextromethorphan đôi khi gây mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn, đỏ bừng da. Ở liều rất cao có thể gây ức chế thần kinh trung ương và lú lẫn tâm thần, suy giảm hô hấp.
  • Người cao tuổi và trẻ em nhạy cảm hơn với tác dụng toàn thân của thuốc, so với người lớn.
  • Tác dụng phụ của loratadin bao gồm mệt mỏi, nhức đầu, khô miệng, rối loạn tiêu hóa như buồn nôn, viêm dạ dày và các triệu chứng dị ứng như phát ban.

Tương tác thuốc

  • Ở bệnh nhân dùng thuốc chống đông máu, nếu dùng paracetamol đều đặn đã làm tăng nhẹ thời gian
    prothrombin.
  • Phenobarbital làm tăng hoạt tính các men vi tiểu thể ở gan, làm sản sinh chất chuyển hóa độc và do đó độc tính trên gan của paracctamol có thể tăng lên nếu dùng đồng thời phenobarbital khi đang bị quá liều paracetamol (tăng khả năng hoại tử gan).
  • Việc dùng paracetamol có thể làm sai lệch phép định lượng acid uric-huyết (bằng phương pháp dùng acid phosphotungstic) và phép định lượng glucose huyết (bằng phương pháp dùng glucose-oxydase peroxydase).
  • Dextromethorphan có tương tác với chất ức chế thần kinh trung ương (kể cả alcohol), phenothiazin, thuốc chống trầm cảm, thuốc an thần kinh… khi sử dụng đồng thời.

Lưu ý và thận trọng

  • Không dùng để chữa sốt đơn thuần.
  • Không dùng quá 5 ngày để chữa đau nhức, nếu không cải thiện được triệu chứng, hoặc khi ho kéo dài trên 1 tuần kèm theo sốt, hoặc khi có sốt cao, ban da, nhức đầu dai dẳng, hoặc đau họng kèm theo ho thì phải tham vấn thầy thuốc.
  • Không dùng thuốc này cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa paracetamol, vì dùng quá liều sẽ gây nguy hiểm cho sức khỏe.
  • Bệnh nhân suy thận nặng hoặc bị thiểu năng tế bào gan: phải có ý kiến thầy thuốc khi dùng thuốc này.
  • Liên quan đến paracetamol: phải thận trọng ở người có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu. Uống rượu nhiều có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Phụ nữ cho con bú: Thuốc này có khả năng phân bố vào sữa mẹ như mọi thuốc khác. Do đó các bà mẹ phải tham vấn thầy thuốc để có quyết định là ngưng cho con bú hoặc không dùng thuốc này.
  • Phụ nữ mang thai: cần tham vấn thầy thuốc trước khi dùng thuốc này.

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Thuốc cảm cúm Savi Day 100 viên

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy