Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Paracetamol: 500mg
  • Guaifenesin: 200mg
  • Dextromethorphan HBr: 15mg
  • Phenylephrin HCl: 10mg
  • Tá dược vừa đủ: 1 viên

Công dụng (Chỉ định)

  • Điều trị cảm cúm, cảm sốt, cảm lạnh: Đau đầu, đau nhức bắp thịt và xương khớp, đau họng kèm ho, ho khan, nghẹt mũi.
  • Dị ứng, mẫn ngứa, viêm mũi dị ứng

Liều lượng

Cách dùng:

  • Thuốc dùng theo sự kê đơn của bác sĩ
  • Thuốc dùng đường uống

Liều dùng:

  • Trẻ từ 6-12 tuổi: Uống theo đơn của bác sĩ
  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Dùng 1 viên/ngày, dùng lại sau mỗi 4h. Không dùng quá 4 viên/ngày
  • Người cao tuổi (Trên 65 tuổi): Uống theo đơn của bác sĩ
  • Bệnh nhân suy thận: Uống 1 viên/lần, cách nhau mỗi 8h.

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Không dùng cho người mẫn cảm với paracetamol hay bất kì thành phần nào của thuốc
  • Phụ nữ đang nuôi con bằng sữa mẹ
  • Người có tiền sử nhiều lần bệnh thiếu máu, thận, phổi hoặc gan.
  • Người thiếu hụt Glucose – 6 – Phosphat Dyhdrogenese
  • Người cao huyết áp, suy hô hấp từ trước, bệnh mạch vành tim nặng.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm khi mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Ít gặp (1/1000 < ADR < 1/100):

  • Da: Ban.
  • Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn.
  • Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu. Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp (ADR < 1/1000):

  • Da: Hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.

Khác: Phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho thầy thuốc các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác thuốc

  • Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ các tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàn, nên Paracetamol được ưa dùng hơn salicylat khi cần giảm đau – hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion
  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan
  • Thuốc chống co giật gây ra cảm ứng enzym ở microsom gan, có thể làm tăng tính độc hạ của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan

Lưu ý và thận trọng

  • Thận trọng khi dùng thuốc cho trẻ dưới 12 tuổi
  • Không dùng chung với thuốc khác có cùng thành phần
  • Uống nhiều rượu có thể tăng độc tính với gan của paracetamo nên tránh uống rượu khi dùng thuốc
  • Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có tác dụng phụ xảy ra bao gồm: phản ứng da, phù thanh quản, phù mạch… và những phản ứng kiểu phản vệ có thể xảy ra.
  • Bác sĩ cần báo với bệnh nhân vef các dấu hiệu của phản ứng rên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng Lyell, hộ chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Thuốc không dùng cho bệnh nhân bị hen hoặc bị suy chức năng hô hấp, trừ khi có chỉ định của thầy thuốc
  • Người cao tuổi, phụ nữ có thai và nuôi con bằng sữa phải tham khảo ý kiến của bác sĩ

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Thuốc cảm cúm Savi Pamol Day 100 viên

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy