Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Paracetamol: 325mg
  • Chlorpheniramin maleat: 2mg

Công dụng (Chỉ định)

  • Điều trị các triệu chứng đau nhức, cảm sốt, sổ mũi.

Liều lượng

  • Trẻ em từ 7-11 tuổi: Uống 1 viên/lần, 3-4 lần/ngày.
  • Người lớn và trẻ trên 11 tuổi: Uống 2 viên/lần, 3-4 lần/ngày.
  • Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
  • Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều tri sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
  • Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em dùng quá 5 liều paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Bệnh tim mạch, bệnh phổi.
  • Người suy gan, suy thận.
  • Người bệnh đang cơn hen cấp.
  • Phì đại tuyên tiền liệt.
  • Glaucom góc hẹp.
  • Tắc cổ bàng quang.
  • Loét dạ dày, tắc môn vị – tá tràng.
  • Đang dùng IMAO hay đã dùng IMAO trong khoảng 2 tuần trước.
  • Phụ nữ có thai hoặc cho con bú.
  • Trẻ sơ sinh, trẻ thiếu tháng.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

  • Thuốc có thể gây các tác dụng không mong muốn như buồn ngủ, khô miệng, chóng mặt, buồn nôn nhưng sẽ giảm sau vài ngày. Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. thưởng là ban đỏ hoặc mày đay.
  • Ít gặp: buồn nôn, nôn, loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.
  • Ngoài ra, paracetamol có thể gây các phản ứng phụ trên da nghiêm trọng dù tỉ lệ mắc không cao như: hội chứng Stevens – Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác thuốc

Tương tác thuốc có thể gây ra các tác dụng bất lợi cho thuốc điều trị như ảnh hưởng về tác dụng điều trị hay làm tăng các tác dụng không mong muốn, vì vậy người bệnh cần liệt kê những thuốc kê toa hoặc không kê toa cung cấp cho bác sĩ để tránh các tương tác bất lợi.

Một số tương tác thuốc thường gặp như:

  • Không phối hợp với các thuốc làm tăng chuyển hóa qua gan như Phenobarbital, carbamazepin, rifampicin,…
  • Không phối hợp với các thuốc ức chế thần kinh trung ương như barbiturate, benzodiazepine,….
  • Tránh phối hợp với các thuốc khác trong thành phần có chứa paracetamol
  • Không phối hợp với các thuốc giảm đau nhóm NSAIDs khác
  • Không dùng cùng với IMAO hoặc trong vòng 14 ngày sau khi ngưng IMAO
  • Có thể phối hợp với 1 số kháng sinh trong nhiễm khuẩn đường hô hấp trên
  • Phối hợp với chế độ ăn hợp lí
  • Không dùng thuốc cùng với rượu hay các đồ uống có cồn, trong quá trình dùng thuốc cần tránh uống rượu và đồ uống có cồn để hạn chế nguy cơ gây tổn thương gan

Để tìm hiểu thêm về các tương tác thuốc thường gặp có thể tham khảo ý kiến tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Cần liệt kê những thuốc đang sử dụng cung cấp cho bác sĩ để tránh những tương tác bất lợi.

Lưu ý và thận trọng

  • Đối với bệnh nhân có suy gan, thận
  • Đối với phụ nữ có thai và cho con bú: vì thuốc có khả năng đi qua hàng rào nhau thai và hàng rào tế bào biểu mô tuyến vú nên thuốc có khả năng có  mặt với lượng nhỏ trong máu thai nhi và trong sữa mẹ. Tuy nhiên trong một số trường hợp bắt buộc cần cân nhắc giữa lợi ích cho mẹ và nguy cơ cho con trong việc sử dụng thuốc
  • Đối với người già: thận trọng, chỉnh liều thích hợp vì người già thường dùng nhiều loại thuốc và rất nhạy cảm với tác dụng chính và tác dụng không mong muốn của thuốc do dung nạp kém và cơ chế điều hòa cân bằng hằng định nội môi giảm
  • Đối với những người lái xe , hoạt động trí não nhiều hoặc vận hành máy móc do gây buồn ngủ, kém tỉnh táo, thiếu tập trung

Bảo quản

  • Nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp và nhiệt độ cao
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Thuốc điều trị cảm sốt IMP A.C Mexcold 200 viên

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy