Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

Mỗi 1g chứa:

  • Paracetamol 150mg.
  • Tá dược: Acid citric, Acesulfam K, Mannitol, Simethicon, Effer – soda, Povidon K30, Natri benzoat, Colloidal Silicon Dioxid A200, Bột mùi cam, Ethanol 96 %, Nước tinh khiết.

Công dụng (Chỉ định)

  • Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa.
  • Điều trị các chứng đau: Paracetamol được dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa.
  • Thuốc có hiệu quả nhất là làm giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.
  • Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp.
  • Paracetamol là thuốc thay thế salicylat (được ưa thích ở người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp salicylat) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.
  • Điều trị sốt: Paracetamol thường được dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt do mọi nguyên nhân nhưng không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.
  • Tuy vậy, liệu pháp hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản và có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh

Liều dùng

  • Nên sử dụng cho trẻ trên 8 kg.
  • Từ 8 -12 kg: 1 gói/lần, lặp lại liều nếu cần mỗi 6 giờ, không quá 4 gói trong 24 giờ.
  • Từ 13 -15 kg: 1 gói/lần, lặp lại liều nếu cần mỗi 4 giờ, không quá 6 gói trong 24 giờ.
  • Từ 16 -24 kg: 2 gói/lần, lặp lại liều nếu cần mỗi 6 giờ, không quá 8 gói trong 24 giờ.
  • Từ 25 – 30 kg: 2 gói/lần, lặp lại liều nếu cần mỗi 4 giờ, không quá 12 gói trong 24 giờ.
  • Liều tối đa hàng ngày là 60mg/kg/ngày chia ra làm 4 – 6 lần

Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)

  • Người bệnh quá mẫn với Paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào cùa thuốc.
  • Suy gan nặng.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

  • Phát ban, da đỏ, nổi mề đay.

Tương tác với các thuốc khác

  • Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.
  • Paracetamol có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.
  • Thuốc chống co giật (gồm Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm hứng Enzym ở Microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
  • Hạn chế tự dùng Paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc Isoniazid do có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol.

Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

  • Do trong thành phần có Mannitol, cần tránh sử dụng cho người không dung nạp Fructose
  • Đối với người đang theo chế độ ăn kiêng muối cần chú ý thuốc có chứa Natri
  • Để tránh tình trạng quá liều Paracetamol, cần chú ý các thành phần của thuốc sử dụng kèm theo không chứa Paracetamol.

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng mặt trời.
  • Để xa tầm tay trẻ em.
Xem thêm
Thuốc giảm đau Domesco Dopagan 150 Effervescent 12 Gói

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy