Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

Mỗi viên nén sủi bọt chứa:

  • Paracetamol 500mg
  • Codein Phosphat Hemihydrat 30mg

Tá dược:

  • Acid Citric Khan, Povidon K30, Aspartam, Simethicon, Effer-Soda, Lactose khan, Natri Bicarbonat, L-Leucin, Natri Benzoat, Polyethylen Glycol 6000, Ethanol tuyệt đối.

Công dụng (Chỉ định)

  • Dopagan Codein Effervescent được chỉ định cho bệnh nhân trên 12 tuổi để giảm đau cấp tính ở mức độ trung bình khi các thuốc giảm đau khác như Paracetamol hay Ibuprofen (đơn độc) không có hiệu quả.

Liều dùng

  • Người lớn (trên 15 tuổi): 1 – 2 viên/lần, ngày 1 – 3 lần tùy theo mức độ đau.
  • Các lần dùng thuốc Dopagan-Codein effervescent nên cách nhau ít nhất 4 giờ. Đối với bệnh nhân suy thận nặng (có độ thanh thải creatinin dưới 10 ml/phút), nên sử dụng thuốc cách nhau 8 giờ.

Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)

  • Mẫn cảm với paracetamol, codein hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Dùng đồng thời morphin và các opioid để điều trị cơn hen cấp, suy hô hấp, nghiện rượu cấp tính, chấn thương sọ não, tăng áp lực nội sọ và sau phẫu thuật đường mật; điều trị đồng thời với thuốc ức chế monoamin oxidase hoặc trong vòng 14 ngày.
  • Trẻ em từ 0 – 18 tuổi vừa thực hiện thủ thuật cắt amiđan và/hoặc nạo V.A để điều trị hội chứng ngưng thở khi ngủ liên quan đến tắc nghẽn đường thở do các bệnh nhân này có nguy cơ cao xảy ra các phản ứng có hại nghiêm trọng và đe dọa tính mạng (xem phần Thận trọng khi dùng thuốc).
  • Phụ nữ cho con bú.
  • Những bệnh nhân mang gen chuyển hóa thuốc qua CYP2D6 siêu nhanh.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Liên quan đến Codein:
  • Ở liều điều trị: Có thể gây táo bón, buồn ngủ, chóng mặt, buồn nôn, nôn, co thắt phế quản, dị ứng da, ức chế hô hấp.
  • Quá liều điều trị: Có nguy cơ gây lệ thuộc thuốc và xuất hiện hội chứng cai nghiện khi ngưng sử dụng Dopagan-Codein effervescent đột ngột.
Liên quan đến Paracetamol
  • Dị ứng ngoài da (đối với người bị dị ứng với paracetamol): Ngưng sử dụng thuốc Dopagan-Codein Effervescent.

Tương tác với các thuốc khác

  • Kiêng rượu.
  • Lưu ý khi phối hợp với các các dẫn xuất của morphine, thuốc ức chế TKTW.

Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

  • Làm gia tăng tổn thương đầu và tăng áp lực nội sọ.
  • Các phản ứng phụ của thuốc có thể che đậy quá trình diễn tiến lâm sàng của những bệnh nhân bị tổn thương đầu.
  • Thuốc có thể che lấp chẩn đoán hoặc quá trình diễn tiến lâm sàng của những bệnh nhân bị các bệnh cấp ở bụng.
  • Dùng thuốc thận trọng cho bệnh nhân lớn tuổi hoặc yếu sức, bệnh nhân bị suy chức năng gan hoặc thận nặng, thiểu năng tuyến giáp, bệnh Addison và phì đại tuyến tiền liệt hoặc nghẽn niệu đạo.
  • Không dùng đồng thời với các thuốc giảm đau gây nghiện khác, thuốc trị loạn thần kinh, thuốc an thần, hoặc các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác (gồm alcohol).
  • Khi bắt buộc phải dùng phối hợp nên giảm liều của một hoặc cả hai thuốc.
  • Thận trọng khi dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

  • Thuốc có thể gây phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng mặt trời.
  • Để xa tầm tay trẻ em.
Xem thêm
Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Thuốc giảm đau Domesco Dopagan Codein Effervescent 16 Viên

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy