Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Hoạt chất: Paracetamol: 250mg
  • Tá dược vừa đủ: 1 viên

Công dụng (Chỉ định)

  • Thuốc dùng điều trị các chứng đau hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ.

Liều lượng

  • Mỗi lần dùng thuốc cách nhau 4 giờ, dùng không quá 4g/ngày.
  • Ở bệnh nhân suy thận nặng, khoảng cảch tối thiểu giữa mỗi lần dùng thuốc nên được điều chỉnh theo bảng sau:
    Độ thanh thải Creatinin Khoảng cách dùng thuốc
    Cl ≥ 50ml/phút 4 giờ
    Cl 10-50 ml/phút 6 giờ
    Cl < 10ml/phút 8 giờ

     

  • Ở bệnh nhân suy chức năng gan, phải giảm liều hoặc kéo dài khoảng cách giữa mỗi lần dùng thuốc. Liều tối đa mỗi ngày không nên vượt quá 60 mg/kg/ngày

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

Thuốc này không được dùng trong những trường hợp sau:

  • Biết có dị ứng với paracetamol hoặc với propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc các thành phần khác của thuốc.
  • Bệnh gan nặng hoặc bệnh gan thể hoạt động.
  • Phenylketonuria (một loại bệnh di truyền phat hiện lúc sinh), do có aspartam.
  • Không dung nạp với fructose (vì sự có mặt của sorbitol).
  • Thiếu hụt men Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase (G6PD).

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Các tác dụng phụ dưới đây đã được báo cáo trong theo dõi hậu mãi nhưng tỉ lệ xuất hiện (tần suất) chưa được biết.

Nhóm hệ cơ quan (SOC) Phản ứng phụ
Rối loạn hệ máu và bạch huyết Giảm lượng tiểu cầu
Giảm bạch cầu trung tính
Giảm bạch cầu
Rối loạn tiêu hóa Tiêu chảy
Đau bụng
Rối loạn gan mật Tăng enzym gan
Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng phản vệ
Phù Quincke
Quá mẫn
Thăm khám cận lâm sàng Giảm chỉ số INR
Tăng chỉ số INR
Rối loạn da và mô dưới da Mày đay
Ban đỏ
Phát ban

Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp
tính, hội chứng hoại tử da nhiễm độc,
hôi chứna Stevens- Johnson

Rối loạn mạch Hạ huyết áp (triệu chứng của quá mẫn)

Thông báo cho bác sĩ của bạn khi xuất hiện bất kì tác dụng phụ nào khi sử dụng thuốc

Tương tác thuốc

  • Để tránh quá liều, thông báo cho bác sĩ tất cả các loại thuốc bạn đang sử dụng.
  • Thuốc chống đông máu: Paracetamol có thể làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông.
  • Sử dụng đổng thời với phenytoin có thể dẫn đến giảm hiệu quả của paracetamol và làm tăng nguy cơ độc tính đối với gan. Những bệnh nhân đang điều trị bằng phenytoin nên tránh dùng paracetamol liều lớn hoặc kéo dài. Cần theo dõi bệnh nhân về dấu hiệu độc tính đối với gan.
  • Probenecid có thể làm giảm gần 2 lần về độ thanh thải của paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với acid glucuronic. Nên xem xét giảm liều paracetamol khi sử dụng đồng thời với probenecid.
  • Salicylamid có thể kéo dài thời gian bán thải (t1/2) của paracetamol.
  • Các chất gây cảm ứng enzym: cần thận trọng khi sử dụng đồng thời paracetamol với các chất gây cảm ứng enzym gan như barbiturat, isoniazid, carbamazepin, rifampicin và ethanol …

Lưu ý và thận trọng

Thuốc này chứa paracetamol. Các thuốc khác cũng chứa hoạt chất này. Không dùng phối hợp những thuốc như vậy để tránh vượt quá liều hàng ngày được chi định.

Do có sorbitol nên thuốc này không được sử dụng trong trường hợp không dung nạp với fructose (một bệnh di truyền chuyển hóa).

Bệnh nhân có hội chứng giảm hấp thu đường glucose và galactose không nên dùng thuốc này vì thuốc có chứa maltodextrin.

Liều paracetamol cao hơn liều khuyến cáo gây nên nguy cơ tổn thương gan rất nghiêm trọng. Các triệu chứng lâm sàng về tổn thương gan thường được ghi nhận đầu tiên sau 1 đến 2 ngày quá liều paracetamol. Các triệu chứng tổn thương gan tối đa thường được quan sát thấy sau 3 – 4 ngày, cần sử dụng thuốc giải độc càng sớm càng tốt (xem Quá liều và cách xử trí).

Dùng thận trọng paracetamol trong những trường hợp sau:

  • Suy tế bào gan bao gồm hội chứng Gilbert (tăng bilirubin máu có tính gia đình) (Xem Liều dùng và Cách dùng, Suy gan)
  • Suy thận nặng (độ thanh thải creatinin ≤ 30ml/phút).
  • Chán ăn, chứng ăn vô độ hoặc suy mòn, suy dinh dưỡng kéo dài (kém dự trữ glutathion ở gan).
  • Mất nước, giảm thể tích máu.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu cùa phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Thận trọng khi dùng

  • Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác, không tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.
  • Trường hợp có bệnh gan nặng hoặc bệnh thận, phải hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng paracetamol.
  • Ở bệnh nhân đang thực hiện chế độ ăn kiêng muối, cần nhớ là trong mỗi gói thuốc có chứa 93 mg natri để tính vào khẩu phần ăn hằng ngày.

Bảo quản

  • Nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp và nhiệt độ cao
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Thuốc giảm đau – hạ sốt BMS Efferalgan 250 12 gói

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy