Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Paracetamol: 500mg
  • Cafein: 65mg
  • Tá dược: 1 viên.

Công dụng (Chỉ định)

  • Điều trị các triệu chứng đau như: Đau đầu, đau răng, đau lưng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do thấp khớp, nhức mỏi cơ.
  • Hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

Liều lượng

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1-2 viên x 2-3 lần/ngày. Không uống quá 8 viên/ngày.
  • Không dùng thuốc có chứa paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do bác sĩ hướng dẫn.
  • Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do bác sĩ chỉ định.

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Mẫn cảm với paracetamol, cafein hay bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu , bệnh tim, bệnh phổi, suy gan, suy thận.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Paracetamol:

  • Ban da và các phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra, thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.
  • Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan.
  • Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
  • Ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, nhức đầu, mất ngủ, loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.
  • Tác dụng khác: Paracetamol có thể gây các phản ứng phụ trên da nghiêm trọng dù tỉ lệ mắc phải không cao như: Hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Cafein:

  • Các tác dụng không mong muốn thường gặp của cafein bao gồm: Mất ngủ, căng thẳng, lo lắng, cáu gắt, nhức đầu, rối loạn tiêu hóa (buồn nôn, nôn, tiêu chảy, táo bón).
  • Các phản ứng phụ nghiêm trọng hiếm xảy ra như phát ban, ngứa hoặc sưng (đặc biệt là ở mặt, lưỡi, họng), chóng mặt, khó thở, đau thắt ngực.

Tương tác thuốc

Paracetamol:

  • Không nên dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Tránh dùng đồng thời với rượu phenothiazin, thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin).

Cafein:

  • Không nên phối hợp với Enoxacine.
  • Cần lưu ý khi phối hợp với ciprofloxacin norfloxacin.

Lưu ý và thận trọng

  • Tái khám khi sốt kéo dài hoặc nặng hơn hoặc xuất hiện ban đỏ hay sưng
  • Phụ nữ có thai và cho con bú: Chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp và nhiệt độ cao
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Thuốc giảm đau – hạ sốt IMP Mexcold Plus 100 viên

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy