Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Hoạt chất: Paracetamol: 250mg
  • Tá dược vừa đủ: 1 viên

Công dụng (Chỉ định)

  • Paracetamol dùng giảm đau tạm thời trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa. Thuốc có hiệu quả nhất là làm giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng, dùng trong các trường hợp sau:
  • Cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau cơ – xương, bong gân, đau khớp.
  • Nhiễm khuẩn đường hô hấp trên: Đau tai, đau họng, viêm mũi, xoang do nhiễm khuẩn hay do thời tiết.
  • Sau phẫu thuật cắt amidan, nhổ răng, mọc răng, nhức răng.
  • Liệu pháp hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản, và có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

Liều lượng

Cách dùng:
  • Hòa tan thuốc vào lượng nước thích hợp, đến khi hết sủi bọt.
  • Gói thuốc được buộc kín sau khi mở, tránh hút ẩm để đảm bảo chất lượng thuốc.
  • Lưu ý:  Không nên kéo dài việc sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến Bác sĩ
  • Có triệu chứng mới xuất hiện
  • Sốt cao (39,5°C) kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.
  • Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

Liều dùng:

  • Liều dùng trung bình từ 10-15 mg/kg thể trọng. Trẻ em 4-11 tuổi có thể uống liều sau đây, cách mỗi 6 giờ một lần, không quá 5 lần/ngày
  • Trẻ em 4-6 tuổi: Uống 1 gói (250mg)/lần.
  • Trẻ em 7-9 tuổi: Uống 1-2 gói (250mg)/lần.
  • Trẻ em 10-11 tuổi: Uống 2 gói (250mg)/lần.
  • Hoặc theo chỉ dẫn của Bác sĩ

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Người bệnh mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người bệnh thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
  • Người bệnh thiếu hụt G6PD.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

  • Ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Tương tác thuốc

  • Sử dụng paracetamol liều cao và dài ngày với thuốc chống đông máu như coumarin và các dẫn chất indandion có thể làm tăng nhẹ tác dụng của thuốc chống đông.
  • Paracetamol có thể gây hạ sốt mạnh ở người bệnh khi dùng đồng thời với phenothiazin hoặc liệu pháp hạ nhiệt.
  • Các thuốc khi dùng cùng với paracetamol làm tăng nguy cơ gây độc cho gan bao gồm các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) và thuốc chống lao isoniazid. Do đó, người bệnh cần hạn chế sử dụng paracetamol khi đang dùng các thuốc trên.

Lưu ý và thận trọng

  • Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay, những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.
  • Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước.
  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Bảo quản

  • Bảo quản nơi khô thoáng, tránh ánh nắng trực tiếp
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Thuốc giảm đau – hạ sốt Savi Pamol 250 10 gói

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy