Chúng tôi mong muốn hiển thị cho bạn thông tin sản phẩm chính xác. Nội dung, các nhà sản xuất và những gì cung cấp bạn thấy ở đây và chúng tôi chưa xác minh điều đó. Từ chối trách nhiệm

Thành phần

  • Hoạt chất: Acetylcystein: 200mg
  • Tá dược vừa đủ: 1 viên

Công dụng (Chỉ định)

  • Acetylcystein có tác dụng làm tiêu nhày trong các bệnh phế quản – phổi cấp và mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Liều lượng

Nếu không có chỉ dẫn nào khác , liều thông thường như sau:

  • Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200mg x 2-3 lần/ngày.
  • Trẻ em 2-7 tuổi : 200mg x 2 lần/ngày.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi: 100mg x 2 lần/ngày.
  • Chất giải độc trong điều trị quá liều paracetamol.

Liều khởi đầu 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Acetylcystein có hiệu quả nhất khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol. Sau thời gian này hiệu quả sẽ giảm đi. Tuy nhiên, bắt đầu điều trị chậm hơn 24 giờ sau đó có thể vẫn còn có ích.

Không sử dụng trong trường hợp (Chống chỉ định)

  • Quá mẫn với acetylcystein hoặc một trong các thành phần thuốc.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

  • Dùng calci liều cao thỉnh thoảng có thể gây tiêu chảy hay táo bón.

Tương tác thuốc

  • Nên uống tetracyclin cách xa thời gian uống Acetylcysteine ít nhất 2 giờ.
  • Không được dùng đồng thời Acetylcysteine với các thuốc giảm ho vì có thể gây tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do giảm phản xạ ho. Nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi kết hợp sử dụng.
  • Acetylcysteine có thể làm tăng tác dụng giãn mạch và ức chế kết tập tiểu cầu của nitroglycerin.
  • Acetylcysteine là một chất khử – không nên phối hợp với các chất có tính oxy hoá .

Lưu ý và thận trọng

  • Thận trọng khi sử dụng thuốc này trong điều trị lâu dài hoặc bệnh nhân bị suy thận.
  • Cần kiểm tra hàm lượng calci trong nước tiểu và máu.
  • Phụ nữ có thai và cho con bú: Không có đủ dữ liệu để sử dụng an toàn ở phụ nữ có thai và cho con bú.
  • Người lái xe và thương xuyên xử dụng máy móc: Thận trọng vì chưa có thông tin

Bảo quản

  • Bảo quản trong tủ y tế, tránh ánh nắng trực tiếp và nhiệt độ cao
  • Để xa tầm tay trẻ em
Xem thêm
Thuốc ho IMP Acetylcystein 200 100 viên

Dược sĩ Đại học
Nguyễn Thị Hồng Ân

Đã duyệt nội dung

Tốt nghiệp Khoa Dược trường Đại Học Cần Thơ. Có nhiều năm kinh nghiệm công tác trong lĩnh vực Dược phẩm. Hiện đang là Dược sĩ tại Nhà thuốc Para Pharmacy